ENTERTAINMENT
เมื่อบทรัฐมนตรีอังกฤษคว้าชัยชนะจากงาน BAFTA
BAFTA 2018 Winners

เหมือนจะเป็นธรรมเนียมไปแล้วที่งานประกาศผลรางวัลฝั่งอังกฤษอย่าง BAFTA (British Academy Film Awards) นั้นจะจัดก่อนฝั่งอเมริกาอย่างงาน Oscar อยู่ 2 สัปดาห์เสมอ และในปีนี้ก็เช่นกัน

Timothee Chalamet ในชุดของ Saint Laurent

Angelina Jolie

สำหรับงาน BAFTA ในปีนี้นั้นเหล่านักแสดงและเซเลบริตี้ต่างก็มาร่วมงานในชุดสีดำเพื่อแสดงพลังร่วมสนับสนุนแคมเปญ #TimesUp อีกเช่นเคย ในด้านของผู้ชนะนั้น ปีที่แล้วเป็นปีที่เรียกได้ว่าแจ้งเกิดให้นักแสดงหนุ่มวัย 22 Timothée Chalamet จากเรื่อง Call Me By Your Name เลยทีเดียว ซึ่งเขาก็คว้ารางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยมไปได้จากหลายเวทีแต่สำหรับในเวที BAFTA นี้ รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยมตกเป็นของนักแสดงอังกฤษรุ่นเก๋า Gary Oldman ในบทรัฐมนตรีอังกฤษ Sir Winston Churchill จาก Darkest Hour ภาพยนตร์สุดดราม่าในช่วงสงครามโลกครั้งที่สองแทน (ที่ดูเป็นภาคแยกของหนังสงครามโลกฟอร์มยักษ์อีกเรื่องอย่าง Dunkirk แบบกลายๆ ด้วยเนื้อเรื่องที่ใกล้เคียงกัน) ไปแทน สำหรับผู้ชนะทั้งหมด ดูรายชื่อด้านล่างได้เลยครับ

Gary Oldman ในบทรัฐมนตรีอังกฤษ Sir Winston Churchill

Gary Oldman

Outstanding British film
Darkest Hour
The Death of Stalin
God’s Own Country
Lady Macbeth
Paddington 2
WINNER: Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

Best original music
Blade Runner 2049
Darkest Hour
Dunkirk
Phantom Thread
WINNER: The Shape of Water

Best make up & hair
Blade Runner 2049
WINNER: Darkest Hour
I, Tonya
Victoria & Abdul
Wonder

Best costume design
Beauty and the Beast
Darkest Hour
I, Tonya
WINNER: Phantom Thread
The Shape of Water

Best animated film
WINNER: Coco
Loving Vincent
My Life as a Courgette

Best editing
WINNER: Baby Driver
Blade Runner 2049
Dunkirk
The Shape of Water
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

Best documentary
City of Ghosts
WINNER: I Am Not Your Negro
Icarus
An Inconvenient Sequel
Jane

Best British short animation
Have Heart
Mamoon
WINNER: Poles Apart

Best British short film
Aamir
WINNER: Cowboy Dave
A Drowning Man
Work
Wren Boys

Best film not in the English language
Elle
First They Killed My Father
WINNER: The Handmaiden
Loveless
The Salesman

Best adapted screenplay
WINNER: Call Me by Your Name
The Death of Stalin
Film Stars Don’t Die in Liverpool
Molly’s Game
Paddington 2

Best supporting actor
Christopher Plummer, All the Money in the World
Hugh Grant, Paddington 2
WINNER: Sam Rockwell, Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
Willem Dafoe, The Florida Project
Woody Harrelson, Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

Best production design
Beauty and the Beast
Blade Runner 2049
Darkest Hour
Dunkirk
WINNER: The Shape of Water

Best special visual effects
WINNER: Blade Runner 2049
Dunkirk
The Shape of Water
Star Wars: The Last Jedi
War for the Planet of the Apes

Outstanding debut by a British writer, director or producer
The Ghoul – Gareth Tunley (writer/director/producer), Jack Healy Guttman & Tom Meeten (producers)
WINNER: I Am Not a Witch – Rungano Nyoni (writer/director), Emily Morgan (producer)
Jawbone – Johnny Harris (writer/producer), Thomas Napper (director)
Kingdom of Us – Lucy Cohen (director)
Lady Macbeth – Alice Birch (writer), William Oldroyd (director), Fodhla Cronin O’Reilly (producer)

Best supporting actress
WINNER: Allison Janney, I, Tonya
Kristin Scott Thomas, Darkest Hour
Laurie Metcalf, Lady Bird
Lesley Manville, Phantom Thread
Octavia Spencer, The Shape of Water

Best sound
Baby Driver
Blade Runner 2049
WINNER: Dunkirk 
The Shape of Water
Star Wars: The Last Jedi

Best original screenplay
Get Out
I, Tonya
Lady Bird
The Shape of Water
WINNER: Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

Best cinematography
WINNER: Blade Runner 2049
Darkest Hour
Dunkirk
The Shape of Water
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

Best actor
Daniel Day-Lewis, Phantom Thread
Daniel Kaluuya, Get Out
WINNER: Gary Oldman, Darkest Hour

Jamie Bell, Film Stars Don’t Die in Liverpool
Timothée Chalamet, Call Me by Your Name

Best actress
Annette Bening, Film Stars Don’t Die in Liverpool
WINNER: Frances McDormand, Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
Margot Robbie, I, Tonya
Sally Hawkins, The Shape of Water
Saoirse Ronan, Lady Bird

Best director
Denis Villeneuve, Blade Runner 2049
Luca Guadagnino, Call Me by Your Name
Christopher Nolan, Dunkirk
WINNER: Guillermo Del Toro, The Shape of Water
Martin McDonagh, Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

Best film
Call Me by Your Name
Darkest Hour
Dunkirk
The Shape of Water
WINNER: Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

เรื่อง : KANT
ภาพ : Associated Press, Just Jared
you may also like
ENTERTAINMENT
งานรางวัลมิวสิควิดีโอประจำปีโดย MTV ปีนี้จะเป็นอย่างไร
ENTERTAINMENT
ภาพเหตุการณ์ประวัติศาสตร์สำคัญๆในแต่ละยุคสมัย
ENTERTAINMENT
หายไปนานขนาดนี้อัลบั้มคุ้มค่าการรอคอยขนาดไหนกัน ?
ENTERTAINMENT
ปะทะ Khabib Nurmagomedov คู่แค้นที่เพิ่งมีเรื่องกันนอกจอ
READ MORE
http://www.ellementhailand.com/wp-content/uploads/2018/02/bafta18sq.jpg